.
How to get into medical schools?
1 ... 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18 - bottom

nếu bạn volunteer ở những nơi như trường học, bệnh viện, nursing home thì đa phần đều đòi hỏi trình độ tiếng anh nhất định, ko cùng xuất sắc nhưng ít nhất nghe đọc nói viết thành thạo, mình nói ng ta hiểu, người ta nói mình hiểu. Vậy nên đó có thể là vấn đề khi bạn đi tình nguyện. Còn nếu tiếng anh ko là vấn đề thì Ivy khuyên càng sớm càng tốt

553248 top -

kaplan hay princeton? có nên học luyện thi MCAT?

Khi các bạn học đủ các lớp cơ bản cho bài thi MCAT (vì MCAT sẽ đổi vào 3/2015 nên các lớp mới cần cho bài thi MCAT sẽ là : Freshman Comp, Pre calc hoặc Calc I, G -Chem, O-chem, Bio Foundation I and II, Physics I and II , Biochem, Intro Psyc, Intro Soc ) thì lúc đó nên bắt đầu nghĩ đến việc thi MCAT. Một lưu ý nhỏ IVy đã nói 1 lần, nhưng vẫn muốn nhắc lại, điểm MCAT có giá trị khoảng 3 năm , tuy nhiên đối với 1 số trường thì chỉ 2 năm. Nếu quá hạn, bạn phải thi lại MCAT lần nữa. Vì thế chọn thời gian thi MCAT cũng rất quan trọng để nộp hồ sơ vào trường Y. Bài thi MCAT mới dự kiến sẽ kéo dài trong vòng 7-8 tiếng, tức là thời gian thi dài gấp đôi bài thi MCAT cũ và lượng kiến thức cover trong bài thi cũng nhiều hơn (điển hình là SOC, PSYC, BIoCHEM là những phần ko có trong bài thi cũ )

THI MCAT có thể hiểu nôm na như thi ĐH để thi vào trường Y của VN và bài thi MCAT là bài thi ĐH , chỉ là đây là bài tổng hợp thay vì thi 3 môn Toán Hóa Sinh như ở VN. Vậy câu hỏi đặt ra là có nên tốn tiền học luyện thi MCAT ko? có một số người nói là ko cần thiết, ở nhà tự ôn cũng được. Ivy thấy thật ra nếu ai có kiến thức vững vàng, tinh thần tự giác cao thì chắc ko thành vấn đề. Tuy nhiên, đối với cá nhân Ivy nói riêng và đa số học sinh nói chung, luyện thi MCAT (MCAT prep) rất là hữu ích. Không chỉ vì question bank của những chỗ luyện thi rất phong phú, mà vì những chỗ đó dạy mình cả mánh khoé để làm bài MCAT , những mẹo nhỏ để làm bài tốt nhất. Nên nhớ, 1 câu đúng sai trong bài thi MCAT cũng có thể làm nên chuyện, nên việc đầu tư vào bài thi MCAT theo Ivy vẫn là vô cùng cần thiết.

Về giá, rất đắt, cực kì đắt. trung bình 1 học sinh chi khoảng 2000$ để học luyện thi.

Về thời gian và cách học , có thể chọn in class , online hay hybrid , nói chung những chỗ đó offer thời gian và cách giảng dạy rất linh hoạt, tùy vào sự lựa chọn của mỗi cá nhân. Riêng Ivy thích in class vì Ivy thích nghe người khác nói trực tiếp với mình hơn là nghe qua màn hình, hơn nữa nếu có câu hỏi có thể hỏi và được giải đáp ngay lập tức, ko phải chờ đợi email này nọ.

Về cách học, Ivy học luyện thi ròng rã suốt 1 mùa hè, ko làm gì cả, chỉ tập trung học thi,và Ivy thi MCAT ngay trước mùa Fall nên ko ảnh hưởng gì đến việc học trong năm. Nếu những bạn nào quyết định thi trong năm , khi đang học cùng với những lớp khác ở trường thì Ivy khuyên nên lấy ít credit xuống, vừa đủ full time, chừng 12 thôi, lấy nhiều quá sẽ ko có thời gian học thi MCAT.

chọn nơi học thi?

Kaplan và Princeton là 2 nơi nổi tiếng nhất , có kinh nghiệm lâu năm trong việc giảng dạy MCAT. Xét về giá, 2 nơi giá cũng cỡ nhau nên giá ko phải là vấn đề, vấn đề chính là cách dạy của 2 nơi ,và cái nào là phù hợp với bạn hơn? Vì bản thân Ivy chọn Kaplan và 1 người bạn của Ivy học Princeton nên Ivy chỉ nói dựa trên những suy nghĩ của bản thân và những gì IVy nghe được từ người bạn kia.

WARNING : dưới đây toàn bộ là ý kiến cá nhân và ý kiến của những người Ivy nghe được, nhưng mọi người phải hiểu ko phải tất cả work cho Ivy thì sẽ work cho mọi người hay ngược lại, cái này mang tính chất tham khảo là chủ yếu.

Theo ý kiến cá nhân của Ivy, Kaplan tốt , tư liệu phong phú, thời gian và địa điểm đa dạng. Có điều, thứ nhất , nếu chọn Kaplan, bạn phải có 1 kiến thức tương đối vững vì thầy cô ở đó dạy review là chủ yếu chứ ko phải "dạy học" ,nên tốc độ sẽ đi rất nhanh, nếu bạn kiến thức ko vững có thể sẽ bị tuột lại phía sau so với bạn bè. Vì thế , trc khi tới lớp, 100% Ivy khuyên là bản thân bạn nên review trc ở nhà để có thể theo kịp thầy cô và bạn bè. Thứ 2, Kaplan dạy theo Ivy thấy chủ yếu là dạy kĩ thuật làm bài nhiều hơn là kiến thức , ngân hàng đề thi tuy nhiều nhưng ko thật sự quá khó và quá sâu , vì thế có thể là chuyện tốt cũng có thể là chuyện xấu , tùy bạn nghĩ. Ivy cho rằng Kaplan cover vừa đủ, như vậy ít tạo cảm giác áp lực hơn , nhưng hiển nhiên là ko đủ để bạn đạt điểm tuyệt đối trong bài thi MCAT (thật ra nếu bạn có chỉ số IQ 3 chữ số và chăm chỉ thì việc đạt điểm tuyệt đối chắc ko thành vấn đề, chỉ là bản thân Ivy tự thấy mình ko thông minh, chỉ siêng thôi ) Trường Y có 2 loại , trường tư và trường public. Đa số hs hi vọng được học ở 1 trường public vì rẻ hơn , nhưng public school cho rất rất ít scholarship so với trường tư. Vì thế nếu bạn muốn nhận được học bổng tại 1 trường public thì chắc chắn là thành tích hồi undergrad phải đẹp như mơ, ngoài GPA cao ngất ,các hoạt động ngoại khóa tốt, kinh nghiệm research nhiều , letter of recommendation bóng bẩy... thì điểm MCAT chắc cũng phải gần như tuyệt đối . Kaplan + cố gắng 100% theo Ivy thấy chỉ đủ để có được 1 ghế thôi, còn được này nọ chắc phải cố gắng 200, 300 % mới được và tìm thêm tư liệu bên ngoài.

Còn về Princeton, theo những gì Ivy nghe được thì cũng rất tốt, tài liệu cũng rất phong phú. Tốc độ dạy thì cũng cỡ như Kaplan có điều rõ ràng Princeton chú trọng vào tiểu tiết nhiều hơn, những chi tiết nhỏ trong sách cũng có thể được đào sâu hơn. Cái này có thể là tốt, có thể là xấu. Tốt vì bạn có thể hiểu sâu hơn những kiến thức mình đã học qua , càng hiểu sâu thì càng tốt cho medical school. Xấu vì có thể có nhiều áp lực (áp lực ở đây là vì toàn nói những cái bạn ko biết, tạo cảm giác bản thân ngu ngốc và như đang bơi trong đại dương, ko có cái gì bám víu. Cái này là bạn Ivy nói, Ivy chỉ lập lại thôi) và cũng vì cover quá nhiều như vậy làm bạn bị rối, ko biết đâu là trọng tâm đâu là chi tiết.

Cá nhân Ivy luôn học theo kiểu BACKBONE , tức là nắm được cái sườn và những nguyên tắc tối cơ bản nhất , còn chi tiết nhỏ có thể dùng biện pháp logic suy nghĩ mà đoán hay là học sau , quan trọng là hiểu được đại ý trước đã. Đó là lí do Ivy chọn Kaplan thay vì Princeton

Ivy hi vọng bài viết nhỏ này hữu ích cho mọi người. Nếu ai có câu hỏi thì cứ post lên nhé, Ivy sẽ trả lời. Còn nữa, xin lỗi mọi người, Ivy lúc này bận quá nên cũng hơi lâu rồi ko có ló mặt lên VDT , mn ko giận chứ?
Thân
Ivy Minh Ta

553256 top -
@nvuluan,
admin nhắn nvuluan đọc qua Nội quy nhé.
Welcome to VietDitru.

556812 top -

@nvuluan
Thứ nhất, Ivy xin chúc mừng bạn đã tốt nghiệp undergrad, lại là một major khó, không phải ai cũng có thể làm được đâu , thế nên bạn nên tự hào vì điều đó. Thứ hai, Ivy xin nói rõ thêm để mọi người đều biết, cá nhân Ivy thật may mắn, thi đỗ vào trường Y ngay lần đầu tiên , vào trường ngay tiểu bang học undergrad, thế nên đối với vấn đề Post bac này Ivy cũng không rành lắm vì Ivy ko có nhiều kinh nghiệm cá nhân. Nếu bạn còn đi học, bạn có thể lấy lại lớp bạn ko đạt điểm cao , nhưng cũng rất khó nói vì có trường sẽ chọn điểm cao hơn để tính GPA cho bạn , nhưng cũng có trường, ví dụ như trường Ivy học undergrad, người ta cộng lại chia 2 lấy điểm trung bình, giả sử bạn được B+ lần thứ nhất, sau khi retake lớp đó lần 2 được A thì cộng lại chia đôi là A-. Thành thật mà nói, điểm GPA giữa A- và B+ cũng ko hơn nhau là mấy, thành ra hồi đi học Ivy cũng có vài con B+, thế là ko thèm lấy lại luôn, vì không thật sự nâng điểm GPA, lại tốn tiền, tốn thời gian. Còn nếu bạn đã tốt nghiệp , lấy bằng, ra trường rồi thì điểm GPA gần như là "fix" rồi, không sửa được nữa, nên cá nhân Ivy không nghĩ rằng là bạn có thể nâng điểm lên cao hay thấp. Nhưng mà như Ivy đã nói, điểm GPA quan trọng, nhưng không phải là tất cả. Ivy biết 1 anh trên lớp Ivy, cũng thi đậu vào trường Y mà điểm GPA 3.49 hà, nên bạn đừng quá lo lắng, còn rất nhiều cơ hội cho bạn gỡ gài lại mà. Ồh, ngoài ra bạn là du học sinh , nên rất phải lưu ý chuyện chọn trường, rất nhiều trường ko nhận hồ sơ của du học sinh, đó cũng là 1 cái thiệt thòi cho bạn.

Một số lựa chọn Ivy nghĩ là bạn có thể làm trong trường hợp này là
1- take gap year, xin làm phòng lab tại trường một vài năm rồi mới apply trở lại vào trường Y. Mạjor như bạn có thể xin làm part time hay full time trong các phòng lab, rất tốt cho résume của bạn. Nhưng nếu vậy khả năng bạn phải thi lại MCAT là rất cao , Ivy cũng nhắc nhở là MCAT 2015 sẽ hoàn toàn mới.
2- Cũng tương tự như cái thứ nhất, nhưng với major như bạn có thể xin làm ở các clinic, cũng rất tốt vì có nhiều tiếp xúc với bệnh nhân
3-Xin làm Scribe, cũng là một nghề rất tốt, thích hợp vào trường Y.
4-nếu bạn may mắn, xin làm translator ở bệnh viện cũng là 1 công việc rất tốt, phù hợp với major của bạn
5-cái này ko biết là bạn có muốn làm ko, với lại Ivy đoán bạn là nam, nên Ivy nghĩ cũng là 1 đối sách hay. chính là xin vào army , đi lính vài năm.Trường Y có chế độ ưu đãi cho cựu quân nhân, sau khi ra lính bạn xin vào trường Y cơ hội là rất cao. Anh mà Ivy nói có điểm GPA 3.49 đó, cũng đi lính rồi mới thi vào trường Y, thế là đậu ngay.

Ngoài ra Ivy cho rằng bạn nên nói chuyện với counselor để được tư vấn thêm, Ivy không phải chuyên gia trong chuyện này, cũng ko phải là người trong hội đồng chấm thi nên không thể cho bạn lời khuyên chính xác nhất được . Toàn bộ những gì Ivy viết ở trên là dựa theo những kinh nghiệm ít ỏi mà Ivy biết được mà thôi. Thật ko biết nói gì hơn, chỉ biết nói "Chúc bạn may mắn". Trường Y là một cái cây khó tính, phải chăm sóc nhiều, nhưng hoa quả của nó thì ngọt ngào. Ivy nghĩ cái bạn cần nhất bây giờ là kiên nhẫn, đừng bỏ cuộc.
Thân
Ivy Minh Ta

557752 top -

@thanhphuoc10
Chào thanhphuoc10, thứ nhất, Ivy qua nick của thanhphuoc10 đoán là nam, lại hơn tuổi Ivy rồi nên Ivy xin phép gọi là anh nhé.

Thật sự Ivy có hơi "choáng" vì thành tích của anh, anh thanhphuoc10 giỏi quá, Ivy thật ngưỡng mộ !

CÒn về sự câu hỏi của anh, Ivy hiểu và cũng rất phân vân khi trả lời câu hỏi này.

Theo ý kiến cá nhân của Ivy, tiếng anh là chuyện nhỏ vì có thể học, Ivy hồi ở VN cũng đi học thêm tiếng anh, nhưng mà qua Mỹ thời gian đầu nghe ko hiểu, đọc ko hiểu, nói người ta cũng ko hiểu luôn, nói chung là vốn tiếng Anh lúc đó gần như là số 0, chắc chỉ vừa đủ biết mấy câu thông thường như Hi, How are you thôi.

Còn tiền cũng quan trọng nhưng không phải là tất cả vì có thể vay, ai đi học ở đây mà không vay hả anh?

Còn tuổi, Ivy cũng không cho là vấn đề nghiêm trọng vì Khương Tử Nha 70t mới làm nên sự nghiệp, thế nên tuổi 29 như anh đâu thể gọi là già, chỉ là độ tuổi chính muồi nhất trong cuộc đời con người, biết suy nghĩ cẩn thận, chính chắn hơn thôi.

Vì thế anh đừng tự ti vì những chuyện nhỏ mà bỏ qua cơ hội , mà như anh nói đó, có thể là cơ hội duy nhất trong đời. Ivy nghĩ quan trọng là anh nên hỏi bản thân "tôi biết đi Mỹ là rũ bỏ tất cả, bắt đầu lại từ đầu, tiền bạc, danh vọng, chức vị, học thức...tất cả là số 0, có thể sẻ phải đi làm công nhân bốc hốt một thời gian dài, không còn hô mưa gọi gió mà phải khúm núm người khác , vậy tôi có dám đương đầu không? Có dám tay trắng mà vực lại cơ nghiệp không? ". Quan trọng là có dám không, đây là quyết định quan trọng, ảnh hưởng cả đời anh, nên câu trả lời phải là yes hay no, không thể maybe được.

Ivy không dám nói mình hơn ai, không dám chỉ dạy ai điều gì vì Ivy biết bản thân đến Mỹ khi tuổi đời còn rất trẻ (hiện tại vẫn còn tuổi đời của Ivy so với các anh chị trong VDT vẫn còn nhỏ hơn rất nhiều mà) lại có ba mẹ ủng hộ, bạn bè giúp đỡ, thầy cô động viên , có quá nhiều may mắn nên mới dễ dàng đi đến hôm nay.

Chữ Mỹ trong tiếng Việt nghĩa là đẹp , tuy nhiên, có một điều Ivy có thể tự tin nói với anh và mọi người , Mỹ tuyệt đối không phải là miền đất xinh đẹp như mọi người nghĩ, càng ko phải Đất Hứa trong kinh thánh ( Ivy là người có đạo). Ivy là con duy nhất trong nhà, đến Mỹ cùng ba mẹ , lúc đó ba mẹ Ivy cũng tương đối lớn tuổi rồi , gia đình lúc ở VN cũng không có tài sản gì lớn lao, đi sang Mỹ gần như là vô sản. Sau khi đến Mỹ, có nhiều việc xảy ra, Ivy không tiện nói thêm , nhưng gia đình bị chính chú ruột hắt hủi, bị cô lập, ngày đó rất lâu mà gia đình Ivy phải sống rất khó khăn. Ivy nhớ lúc ba Ivy lấy được 1 cái bằng lái xe thôi mà gia đình mừng hơn được vàng.

Bản thân Ivy lúc đó không đủ gọi là trường thành nhưng đủ để nhận thức chuyện gì đang xảy ra, thời gian đầu với gia đình là nước mắt chan cơm mà sống, bây giờ nhớ lại vẫn còn hãi hùng không biết ngày đó làm sao mà vượt qua. Rất nhiều người , đi Mỹ được vài năm là bỏ về, vì họ nhận ra cuộc sống nơi đây rất khắc nghiệt, nhưng ít ra họ còn có cái níu kéo để trở về. Thật sự lúc đó có nhiều khi gia đình cũng đã có ý định quay về Việt Nam, nhưng mà ngẫm lại thấy lúc đi có bao nhiêu tài sản đã gom theo hết , vốn liếng chẳng còn, cũng ko quen biết ai có thể cậy nhờ , nên sống ở VN hay ở Mỹ suy ra cũng ko có gì khác nhau, có chăng chỉ là về VN thì nói được tiếng Việt thôi. Nhưng mà thỉnh thoảng Ivy lại cho rằng đó là quyết định sáng suốt vì nhờ vậy Ivy mới may mắn nhận thức được giá trị của cuộc sống, học cách nhìn nhận sự việc một cách thoáng hơn, có động lực để cố gắng, chứ nếu giờ này Ivy ở VN chắc chỉ làm công nhân quèn đủ ăn ngày 2 bữa thôi, chứ như với tình hình VN hiện nay, tiền làm thì khó, vật chất thì đắt đỏ , thân thế ko có và thu nhập của nhà lại không khá giả, Ivy sợ là tiền học ĐH cũng còn lao đao luôn chứ không dám mơ bằng cấp này nọ đâu.

nói ra anh có thể giận, nhưng ba mẹ Ivy luôn dạy Ivy ăn cây nào rào cây ấy , nghĩa là khi ba mẹ chọn đi Mỹ là chấp nhận mất hết, chấp nhận đây là quê hương thứ 2 của mình, sống ở đây, làm việc phát triển ở đây, chết cũng sẽ ở đây. Mẹ Ivy hay nói chỉ có từ bỏ hết quá khứ thì mới có thể bình tâm mà làm lại từ đầu, chứ nếu cứ mang tư tưởng 'đi thử xem thế nào, được thì ở, không thì về, thì mãi mãi không thể tập trung tư tưởng vào việc mình làm được , không thể toàn tâm toàn ý để học hành ,làm việc được , mà nếu vậy thì cả đời sẽ phải làm cu li cho người ta." Ông bà đã dạy 'an cư lạc nghiệp ', có 'an cư ' thì mới "lạc nghiệp" được.

Cho dù anh có tiếp tục theo trường Y hay không thì Đất Mỹ không phải là Đất Hứa, nhưng là Đất của Cơ hội. Họ trọng người Tài, cũng luôn tạo cơ hội cho nhân tài, cho người có ý chí phát triển. Ivy không phải người tài, Ivy không thông minh , nhưng tại đây Ivy có rất nhiều cơ hội mà ngày xưa Ivy có mơ cũng ko dám, Ivy được đãi ngộ tốt, nói chung là hơn cả những gì Ivy có thể mong chờ.

Vì thế, chuyện đi Mỹ, là tốt hay là xấu, là do bản thân mỗi người lựa chọn thôi. Những lời Ivy nói ở trên không phải để khoe mẽ mình hôm nay thế này thế kia, cũng không phải bơi móc quá khứ, kể nghèo kể khổ. Nếu mọi người biết Ivy qua các post trả lời trước đây, Ivy là người kín tiếng trong đời tư, không thích tham gia vào chuyên người khác, không tham gia sâu rộng vào các topic khác của VDT, chỉ chuyên tâm làm tốt công việc của bản thân. Ivy nói nhiều như vậy vì Ivy muốn đem bản thân mình là ví dụ cụ thể nhất, hôm nay nói với anh với tư cách là 1 người đã trải qua những chuyện vui buồn nơi đất người , không phải là một Ivy này nọ đang kể chuyện phim hay tiểu thuyết cho anh và mọi người nghe, mà là em đang kể chuyện thật, là bằng chứng sống động nhất cho anh và mọi người thấy cái cuộc sống 2 mặt của đất Mỹ.

Có thể nói Ivy sinh ra là lớn lên trong 1 gia đình đậm chất truyền thống Việt Nam, nhưng lớn lên đi học, đi làm , tiếp xúc và gặp gỡ nhiều khiến suy nghĩ và quan điểm của Ivy đã thay đổi nhiều. Ivy đã học được rất nhiều thứ từ ba mẹ, trường lớp (Ivy là sociology minor nên đọc rất nhiều sách liên quan đến các vấn đề xã hội )và cũng từ những chuyện Ivy đã trải qua , thế nên đôi lúc Ivy cảm giác mình già trước tuổi rất nhiều. Nhưng mà Ivy hiểu rõ ràng nhất, người ngoài nhìn vào sẽ thấy "ồ giỏi quá, ồ đẹp quá, dễ quá, giàu quá..." nhưng mà sự thật thì đàng sau những thứ đó toàn là nước mắt mà chỉ có người trong cuộc mới biết thôi anh à.

Ivy kể rất nhiều thứ nhưng lại xin bỏ ngõ câu hỏi của anh tại đây. Số phận mỗi người là do người đó lựa chọn, Ivy hay ai khác , bất kể là bố mẹ, anh em, bạn bè đều không thể lựa chọn thay anh được. Anh nên thể tham khảo thêm nhiều người, nhiều nơi để có được quyết đinh sáng suốt nhất. Ivy tin anh sẽ tìm được câu trả lời thích hợp nhất cho bản thân.

Còn lại Ivy chúc anh và gia đình mọi việc thuận buồm xuôi gió , cũng chúc 2 bác sức khoẻ lâu dài, vui khoẻ với con cái.

Thân
Ivy Minh Ta

Ps: cám ơn anh/chị heomap1983 vì đã thêm lời tư vấn. Ivy không có giận gì đâu, Ivy còn rất vui là khác vì đã có người có ý tốt muốn giúp Ivy, giúp anh thanhphuoc10 và tất cả những thành viên VDT. Chúc anh/chị ngày vui vẻ.

557758 top -
Cám ơn Ivy rất nhiều về topic này. Nhờ nó mà mình hiểu thêm để làm sao trở thành Pharmacist. Nhưng mình có mội số câu hỏi mong Ivy giải đáp giúp mình.
Theo như những bài đăng trước của Ivy mình hiểu là để trở thành pharmacist cần học 2 năm đầu ở community college, sau đó transfer vào university để học tiếp pre-pharm. Năm đầu tiên ở university mình sẽ thi PCAT và hoàn tất hồ sơ để năm thứ hai apply vào trường Dược.
Mình muốn hỏi là:
1. Trong trường hợp mình thi PCAT không đậu hoặc do phỏng vấn mà trường Dượo không nhận mình thì mình còn cơ hội nào ở những ngành khác không?
2. Nếu mình học và có bachelor degree của một ngành khác (ví dụ: software engineering ) thì mình có thể apply vô trường Dược được không? Nếu được thì lúc đó GPA của ngành khác dù có cao nhưng có make sense với họ không? Mình hỏi vậy là vì mình nghĩ trong trường hợp trường Dược không nhận mình thì mình còn có thể có job trong ngành khác.
Cám ơn Ivy rất nhiều, chúc Ivy là gia đình sức khoẻ và thành công.

558043 top -

Xin chào Ivy,

Thấy Ivy trên mạng, được biết Ivy mạnh khoẻ LH rất mừng.
Chúc Ivy ngày càng thành công nha.

558314 top -

IvyMinhTa wrote:...nhưng ba mẹ Ivy luôn dạy Ivy ăn cây nào rào cây ấy , nghĩa là khi ba mẹ chọn đi Mỹ là chấp nhận mất hết, chấp nhận đây là quê hương thứ 2 của mình, sống ở đây, làm việc phát triển ở đây, chết cũng sẽ ở đây.

DL tặng 10 cái likes cho câu nói này. Đã hết lăng tăng chưa bà con?

@thanhphuoc10,

Bạn hãy suy nghĩ cho kỹ rồi đưa ra 1 sự lựa chọn duy nhất cho mình và hài lòng với quyết định đó dù kết quả ra sao. Chỉ có đường thẳng, không có con đường tắt trong chuyện học hành, và bằng cấp đâu.

558674 top -

Pemizz wrote:

Chào chị Ivyminhta, chị có thể chia sẻ các tài liệu ôn thi vào trường medical school cho kì thi MCat được không?

Em muốn học Medical Engineer ở CC sau đó lên lấy bằng Undergraduated (bằng 2 năm ở CC) rồi trasfer lên University.

Em muốn học double major cho tiết kiệm thời gian sau này có được không hay bắt buộc phải học 6 năm (pre med, med?)

559264 top -

@Thanhphuoc10

Chào anh thanhphuoc10, thật xin lỗi vì em trả lời anh muộn, mong anh đừng giận.

em rất hiểu tâm lí chung khi mà khó khăn lắm mới đi được đến chừng đó như anh nhưng nếu qua Mỹ sẽ phải vất lại hết, nhưng theo những gì em biết được thì anh/chị heomap83 đã trả lời rất đầy đủ và chính xác những gì anh đang thắc mắc rồi, nên em không lập lại nữa. Có thể vẫn sẽ có trường hợp ngoại lệ, hoặc là tùy vào tiểu bang anh sẽ định cư, nhưng trong sự hiểu biết hạn hẹp của em thì anh không thể có con đường tắt trong chuyện này đâu . Vì thế trong bài post trước em đã nói rõ, anh nên tham khảo nhiều nơi, nhiều người để chọn cho mình lựa chọn đúng đắn nhất. MỖi bên đều có cái lợi và hại riêng, quan trọng là khi anh đặt lên bàn cân thì bên nào có lợi nhiều hơn hoặc trái tim anh lựa chọn cái nào mà thôi.

Không ai biết trước được tương lai, đây lại là quyết định thay đổi cả 1 đời người, vì thế em rất đồng tình với bác Dưa Leo, anh nên nghĩ thật kĩ và chọn 1, sau này dù có chuyện gì xảy ra, hãy cứ vui vẻ chấp nhận vì lựa chọn của mình.

Trong những năm tháng sống ở VN, gia đình em không giàu có gì , trong nhà lại có bà ngoại già, mắc phải bệnh mất trí nhớ của người già, thế nên mọi việc lớn nhỏ, từ ăn ngủ, tắm rửa đều là ba mẹ và em (sau giờ học ở trường) chăm lo. Vậy nên ba mẹ em vẫn dạy rằng con người sinh ra đều là người, ai dù giỏi hay không giỏi, giàu hay nghèo, tốt hay không tốt đều cuối cùng đều có 1 đích đến là cái chết, lúc ra đi cũng đều là tay trắng cả. Em sinh ra trong gia đình nhiều truyền thống, bản thân chịu ảnh hưởng nhiều từ ba mẹ , vì thế trong nhân sinh quan của em, tất cả các nghề đều cao quý, đều cần thiết , chỉ cần bản thân sống vui sống khoẻ hạnh phúc với việc mình làm thì nghề gì cũng không thành vấn đề.

Khi ở Mỹ, em từng làm việc bốc vác ở nhà kho, từng đi dạy , từng đứng canh máy trong khu vui chơi ... nhưng không sao cả, em cảm thấy lao động là niềm vui, cũng là một cách tốt để tích luỹ kinh nghiệm sống. Tại nơi em đi học, đi làm gặp qua nhiều người, nhiều việc, nên suy nghĩ và quan điểm của em cũng thoáng ra rất nhiều. Thế nên nếu anh sang Mỹ và phải chịu cực chịu khổ một thời gian thì cũng đừng thấy khó mà buồn, ai cũng phải thế mà. khi nhìn lại em đã rất cảm ơn những gì mình đã trải qua trong quá khứ.

Em nghĩ anh nên nhìn thoáng 1 chút, nếu anh muốn tiếp tục theo đuổi nghiệp Y, không phải nhất thiết cứ phải làm bác sĩ. Còn rất nhiều thứ anh có thể làm ví dụ như PA, NA... vẫn liên quan đến ngành anh đã học, vẫn kiếm được lương rất khá và quan trọng là anh tìm được niềm vui trong công việc là được rồi.

- Về chăm sóc cha mẹ lúc tuổi già, em không đồng tình với anh. Chăm sóc cha mẹ lúc tuổi già là bổn phận và là nghĩa vụ của tất cả con cái trong nhà, không phải của chỉ riêng anh hay 1 cá nhân nào đó.

Còn về anh em, có thể vì em sinh ra là con duy nhất, ko có anh chị em gì nên từ đó đến nay chưa bao giờ phải suy nghĩ về chuyện này. Nhưng quan điểm chung của em là : anh em lớn rồi thì dù thân thế nào cũng sẽ phải tách riêng, có gia đình riêng, sự nghiệp riêng, và đó là chuyện bản thân không thể quản được. Em của anh thanhphuoc10 chắc cũng xấp xỉ 20 hay hơn 20 một chút rồi nhỉ, nếu sang Mỹ có thể hoàn toàn tự vay tiền , đi làm thêm trang trải chi phí của bản thân, phụ giúp gia đình. Đương nhiên anh là lớn thì giúp em nhỏ là chuyện nên làm, nhưng đó chỉ là thứ yếu , quan trọng mỗi người phải có ý thức tự lập tự cường, không thể cứ sống bám vào cha mẹ hay anh lớn mãi được. Và anh cũng không thể lo cho em của anh cả đời mãi được, đúng không?

Trong suốt những năm sống ở Mỹ, có 2 điều em sâu sắc cảm nhận được.

-Một , đồng tiền xứ Mỹ rất lớn. Ba mẹ em sang Mỹ khi tuổi cũng đã xấp xỉ 50, tiếng anh cũng không có giỏi gì, ở đây không có quen biết ai , nên 2 người chỉ là công nhân bốc vác bình thường, làm rất cực. Gia đình dù qua Mỹ rồi vẫn chỉ sống rất căn bản. Em đã từng đi làm và em hiểu ở xứ Mỹ làm kiếm 1 đồng đỏ con mắt thế nào mới kiếm được. Tuy rằng mệnh giá đồng đollar so với tiền VN lớn hơn, cuộc sống cũng cao hơn nhưng tiền ở Mỹ tuyệt đối không dễ kiếm, cũng không phải từ trên trời rơi xuống. $100 ở Vn chẳng là gì, lượn vài cái shop mua vài món đồ hay ăn một bữa cơm ở nhà hàng là hết ngay, nhưng $100 ở Mỹ là cả một ngày đi làm của những công nhân bình thường như ba mẹ em, rất vất vả , đổ mồi hôi sôi nước mắt. Thế nên thật sự mà nói, đó là của 1 đồng, công 1 nén.

-Hai , người ta nói, "tiền bạc" vì đồng tiền rất "bạc", bạc như vôi ấy, hôm nay có tiền thì thế, ngày mai không tiền thì anh em, bạn bè, người yêu, vợ chồng , tình thân gì gì cũng mất hết. Thế nên dù nói ra anh có thể giận , em cho rằng anh thanhphuoc10 và anh em trong nhà dù là anh em cùng cha cùng mẹ, máu mủ tình thâm nhưng trong chuyện tiền bạc cũng phải rõ ràng, để tránh những tranh cãi không đáng có làm mất hòa khí của anh em 1 nhà.

Ở Mỹ phúc lợi xã hội tốt, đời sống ổn định, giáo dục tốt, con cái có nhiều cơ hội phát triển , môi trường sống tốt, an toàn thực phẩm cao hơn VN, ít bụi bặm hơn... là một nơi tốt để anh chăm lo bố me lúc tuổi già và con cái sau này.

Em biết nói như vậy sẽ làm anh và một số anh chị em , cô chú VDT phật ý, nhưng bản thân em không thích nói vòng vo, không thích thêm bớt câu chuyện. Em viết ở trên là hoàn toàn thật tâm, nghĩ gì viết đấy. Lời nói thật thì dù đắng vẫn tốt hơn nói qua loa cho qua câu chuyện, hơn nữa đây là quyết định cả đời, em mong muốn mang đến cho anh câu trả lời chân thật nhất.

Lời còn lại, vẫn là câu nói cũ, em chúc 2 bác mạnh khoẻ, chúc anh mọi việc thuận buồm xuôi gió, trong công việc cũng như trong đời tư.

THân
Ivy Minh Ta

@Pemizz:
Next Step MCAT - mỗi ngày 1 câu hỏi luyện thi MCAT
https://www.facebook.com/nextsteptestprepmcat

Bài thi MCAT do chính AAMC soạn. Ngoài ra em có thể mua thêm đề luyện thi về làm trên website này. Đây là đề thi rất sát với bài thi thật vì do chính AAMC soạn, 1 bài full length free nhưng mỗi đề thi thử tiếp theo thì phải trả 34$

https://www.aamc.org/students/applying/ ... _mcat.html

Ngoài ra Princeton và Kaplan rất hay có promotion cho học sinh làm bài thi thử online (free) cho học sinh. Em chỉ cần canh chừng khi nào người ta có promotion thì đăng kí thôi.

Em học Medical Engineer ở CC thì cứ tiếp tục học tiếp ở trường U thôi , chỉ cần khi transfer lên U thì nói với người ta em là Pre -med là được rồi. Ngoài ra chỉ cần lấy đủ những lớp mà Ivy kể ở trên là được rồi. Như Ivy đã nói, đa phần pre med học Bio major nhưng mà học engineer cũng không thành vấn đề, miễn là điểm GPA em cao và các lớp trường Y đòi hỏi em lấy đủ là ổn rồi.

những năm em học dưới CC và undergrad (University) chính là những năm pre-med của em đấy thôi. Thế nên em đừng lo lắng. Nhưng nếu em học double major có thể ko thể tốt nghiệp trong 4 năm được, vậy nên em phải suy nghĩ 1 chút về thời gian và tiền bạc.

Thân
Ivy Minh Ta

ps: trong tháng 8 Ivy sẽ đi vacation nên có thể sẽ không thể trả lời cho mọi người nhanh được, mong mn đừng giận nhé !

559956 top -

@Ivy Minh Ta: em chững chạc hơn tuổi U30 rất nhiều.
Nông dân đã hai thứ tóc nhưng có nhiều cái phải học từ em đó.
Nông dân tui có sao nói vậy, không có ý định lấy lòng ai cả.

Những gì em viết cho anh chàng bác sỹ trẻ cũng khá giống như suy nghĩ của nông dân về trường hợp này.

Mong được thấy nhiều hơn nữa những gương vượt khó để mọi người noi theo.

559973 top -

@Nongdan và @ DuaLeo
Thật vui vì bài viết của cháu được bác nongdan và bác DuaLeo chú ý đến. Cháu thật ra mỗi khi ghé qua VDT vẫn hay ghé qua trang Nông Dân tui đi Mỹ của bác, và vẫn luôn ngưỡng mộ vì sự hiểu biết và khiêm tốn của bác Nongdan và sự hài hước của DuaLeo, chỉ là không biết nói gì nên chỉ lặng yên đọc bài thôi chứ chưa bao giờ comment gì , vậy mà 2 bác lại lên tiếng trước , thật là ngại quá!

Bác Nongdan đề cao cháu quá rồi. Cháu vẫn còn chưa bước qua tuổi 25 , so với bác và những anh chị em khác của VDT tuổi đời còn non trẻ, chỉ đáng tuổi con cháu trong nhà thôi, vẫn còn nhiều điều cần học hỏi từ những người đi trước như bác.

Chúc 2 bác luôn mạnh khoẻ

@johnnyduytran
Thành thật xin lỗi Johnnyduytran , lần trước Ivy đọc sót bỏ qua mất câu hỏi của bạn. Là lỗi của Ivy , mong bạn đừng giận
1. Bạn học Pre pharm thì cũng vẫn phải tốt nghiệp undergrad trước đã. Ở Mỹ chỉ cần có bằng đại học, việc làm tuyệt đối không thiếu nên bạn đừng quá lo lắng.
2. Chuyện này tuyệt đối không có vấn đề , trường Dược cũng như trường Y , tuy rằng học sinh thi vào các trường như Y , Dược , Nha đa số là biology major nhưng cũng không có nghĩa là trường không nhận học sinh của các ngành khác. Cũng giống như VN thôi, cấp 3 học chuyên ban A, B, C, D nhưng đâu có ai cấm học sinh khối A không được dự thi khối D đâu nhỉ? Vậy nên đừng lo nhé.

Theo Ivy nghĩ thi vào các trường đó phụ thuộc vào nhiều yếu tố , điểm GPA cao đương nhiên là tốt nhưng không phải là yếu tố duy nhất. Người ta muốn 1 học sinh toàn diện , xứng đáng được học ở trường nên ngoài điểm GPA còn đòi bài thi PCAT , rồi personal statement, letter of recommendation , volunteer work, research experience, rồi cả leadership.... Sau khi đạt tất cả các tiêu chuẩn trên còn phải qua vòng cuối cùng là trực tiếp interview, để người ta gặp mặt nói chuyện nữa. Vậy nên có quá nhiều yếu tố có thể ảnh hưởng đến chuyện đậu hay rớt. Thế nên phương án tốt nhất là bạn cứ cố gắng hết sức là được rồi. Ivy tin những người biết cố gắng, kiên nhẫn thì sẽ đạt được thành công thôi
chúc bạn vui
Thân
Ivy Minh Ta

560326 top -
Chào Ivy và các A/C trên DĐ!

Mình chuẩn bị sang định cư ở Saint Josepf, MO 64506. Mình đã tốt nghiệp đại học Business Administration ở VN.

Hiện tại mình đang tìm hiểu ngành Accounting và Pharmacist. Riêng Pharm mình thấy có trường http://www.umkc.edu/admissions/freshman.cfm
có chường trình pre-pharm và sĩ-yearm medicine programe (có Pharm). Vì chưa hiểu rõ lắm và cũng chưa tìm thấy chương trình học như thế nào nhờ Ivy dành chút thời gian (nếu được) tư vấn giúp mình những gì Ivy biết về chương trình trên, chẳng hạn như: điều kiện apply? Các test yêu cầu? Tổng thời gian nếu học pre-pharm và 6-years programe?
Mình xin nói rõ thêm tí :
GPA lớp 10: 8,4
lớp 11: 8,6
lớp 12 : 8,3 có 1 vài thành tích như HS giỏi cấp trường, cấp tỉnh, đội tuyển thi HSG quốc gia.
Đại học thì GPA là 3.61

Mình rất thích học toán, văn và sinh. Anh văn thì cũng tạm thôi à , kỹ năng khá nhất là speaking và mình khá chăm chỉ.

Rất mong Ivy tư vấn giúp. Mình cảm ơn nhiều.
P/S: Tuy không giỏi nhưng luôn luôn cố gắng.. hjhj

560586 top -
Cám ơn Ivy rất nhiều. Ivy cho mình hỏi thêm là giữa 1 student biology major và 1 student chemistry major thì ai sẽ được trường prefer hơn? Cho là tất cả các thứ khác giống nhau.
Chúc Ivy sức khỏe
Johnny

560599 top -

thật xin lỗi vì Ivy "lặn" đi mất tăm lâu quá nhưng lúc này Ivy bận quá, càng lên cao học càng khó, bài vở cũng nhiều hơn trước rất nhiều , mọi người đừng buồn Ivy nhé
@thienhan
trang web bạn đưa ra Ivy ko tìm được 6 year program mà bạn nói, một điểm Ivy nhận ra được là trường này offer 6 year medicine program. Thật xin lỗi, nếu bạn có thể dẫn link cụ thể hơn Ivy sẽ giúp bạn xem qua. Tuy nhiên ivy cảm tah61y rất thú vị với 6 year medicine program này . thật sự mà nói rất hiếm trường có offer loại program 6 năm , theo Ivy biết trên toàn nước mỹ có chưa đến 50 trường offer chương trình này. sẵn đây xin nói sơ qua để các bạn biết thêm
chương trình đặc biệt này cho phép học sinh vừa lấy bằng bachelor + MD trong vòng 6 năm , và thường học sinh khi đã được nhận vào program này ko phải thi MCAT. Tuy nhiên bên cạnh 2 cái lợi lớn thì có nhiều cái bất lợi nhỏ
-rất rất khó để được nhận vào chương trình này , và cái program này gần như chỉ dành cho các bạn có học qua cấp 3 ở Mỹ vì đòi hỏi điểm GPA và điểm thi ACT gần như tuyệt đối của 4 năm cấp 3 (ở mỹ cấp 3 tính từ 9 đến 12, nên là chương trình 4 năm chứ ko phải 3 năm như THPT của VN)
-có rất ít trường offer loại này, nên khả năng bạn phải đi học xa là rất nhiều. HỌc xa nhà thì đương nhiên vui , nhưng tốn kém nhiều tiền ăn, tiền ở, tiền xe..., hơn nữa học phí cũng cao hơn các trường U công lập của tiểu bang. nếu bạn học 1 trường công lập bình thường, học phí 1 năm khoảng 13-16k nhưng với các trường này có thể lên đến 25k +
-vì bằng này offer chương trình 6 năm nên bạn sẽ lấy bằng cử nhân (bachelor) và master of medicine (MD) gần như cùng lúc. Majors cho tấm bằng bachelor cũng rất hạn chế, bạn gần như chỉ có chừng 20 majors để chọn trong khi nếu bạn học undergrad ở 1 trường public bình thường thì có đến gần 140 majors khác nhau. Đây cũng là một chuyện đáng suy nghĩ
-có rất nhiều lớp sẽ học chung với grad students , và với trình độ của 1 học sinh undergrad, có thể sẽ rất khó để theo kịp tốt độ dạy của lớp
-bạn có nhiều khả năng ko phải thi MCAT , đây có thể coi là cái lợi cũng có thể là cái hại. lợi vì bạn tránh được 1 kì thi khó, đỡ tốn tiền, đỡ tốn công làm personal statement rồi application dài dằng dặt, nhưng bù lại bạn ko có cơ hội tiếp xúc với bài thi standard test thì khi bạn thi USMLE có lẽ sẽ khó hơn một chút

ngoài ra Ivy có vô tình đọc được một vài bài viết của bạn trước đây trên VDT ở 1 topic khác, thấy bạn rất có năng khiếu môn văn. Bạn có định theo những ngành như English , sociology , psychology, journalist... ko? thành thật mà nói, Ivy tuy là học tự nhiên nhưng bản thân lại đặc biệt yêu thích văn thơ và viết lách ( Ivy đặc biệt thích nhóm TỰ lực văn đoàn và thơ của Tú Xương, rất nhẹ nhàng nhưng vô cùng thâm thúy ) Một kinh nghiệm bản thân Ivy cảm nhận được khi học undergrad là những học sinh học chuyên Văn hay có năng khiếu với môn này ở VN dù sang đây không viết tiếng việt nữa học tiếng Anh rất giỏi, viết paper toàn điểm cao. Ivy nghĩ bạn đã được ban cho tài năng vượt trội hơn người khác thì nên nắm lấy. Ivy nghĩ "1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề " , bạn ko cần xuất sắc mọi thứ, nhiều khi chỉ cần vượt trội hơn người khác ở 1 mặt nào đó là quá đủ để làm nên cơ nghiệp rồi. Đây chỉ là ý kiến cá nhân Ivy dành cho bạn, còn lại tùy bạn lựa chọn

564372 top -
How to get into medical schools?
1 ... 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Update
PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru

*THÔNG TIN QUAN TRỌNG: Do tình hình dịch COVID-19 diễn biến phức tạp, từ ngày 19/3, Đại Sứ Quán và Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ sẽ ngừng phỏng vấn cấp xét thị thực. Toàn bộ lịch hẹn từ ngày 19/3 trở đi sẽ bị huỷ. Xem thông tin chi tiết

Image
Image

MỤC LỤC - Y DƯỢC HỎI ĐÁP

. IvyMinhTa
. Lời Nói Đầu
. Con đường để vào trường Y/Nha/Dược
. Bằng cấp Y/Nha/Dược

*Chuẩn bị cho Y/Nha/Dược ở high school:

- Rút ngắn thời gian học
- Phân bổ thời gian
Placement test
- Practice tests